Thăm dò

Làm thế nào bạn tìm thấy trang web này? Làm thế nào bạn tìm thấy trang web này?
 
25%
 
24%
 
24%
 
25%

Đăng ký nhận tin

Xem bản tin mới nhất

Thông tư liên tịch số 17/2016/TTLT-BGDĐT-BTTTT quy định tổ chức thi và cấp chứng chỉ ứng dụng CNTT

01/08/2016

Thông tư liên tịch 17/2016/TTLT-BGDĐT-BTTTT quy định hoạt động tổ chức thi và cấp chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin. Theo đó, Thông tư theo dõi, tổng hợp tình hình triển khai việc tổ chức thi, cấp chứng chỉ ứng dụng CNTT trên phạm vi cả nước và tổ chức thanh tra, kiểm tra, giám sát, xử lý các vi phạm của các cơ quan quản lý trực tiếp và tổ chức, cá nhân có liên quan theo thẩm quyền.

* Văn bản bị bãi bỏ: quy định liên quan đến tổ chức kiểm tra, cấp chứng chỉ tin học tại Khoản 5, Điều 3 Thông tư số 03/2011/TT-BGDĐT ngày 28/01/2011 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Quy chế tổ chức và hoạt động của trung tâm ngoại ngữ, tin học; thay thế các quy định về tổ chức kiểm tra, cấp chứng chỉ tin học theo chương trình giáo dục thường xuyên quy định tại Quyết định số 30/2008/QĐ-BGDĐT ngày 06/6/2008 của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành quy định về tổ chức đào tạo, bồi dưỡng, kiểm tra và cấp chứng chỉ ngoại ngữ, tin học theo chương trình giáo dục thường xuyên. Các quy định trước đây trái với quy định tại Thông tư liên tịch này .
 
* Nội dung chính:
Văn bản này quy định hoạt động tổ chức thi và cấp chứng chỉ ứng dụng công nghệ thông tin. Áp dụng đối với các tổ chức, cá nhân tham gia hoặc có liên quan đến hoạt động tổ chức thi và cấp chứng chỉ ứng dụng CNTT.
 
Quy định về cơ sở vật chất, trang thiết bị của trung tâm sát hạch: Có phòng thi và các phòng chức năng đủ để tổ chức cả 2 phần thi trắc nghiệm và thực hành cho 20-30 thí sinh/đợt thi trở lên. Có hệ thống CNTT đảm bảo cho việc tổ chức thi trên máy. Khu vực thi phải đảm bảo các yêu cầu bảo mật, an toàn và phòng chống cháy nổ; có nơi bảo quản đồ đạc của thí sinh.
 
Quy định về nhân sự của trung tâm sát hạch: Có giám đốc và ít nhất một phó giám đốc có năng lực quản lý, chỉ đạo và có bằng tốt nghiệp đại học trở lên. Có ít nhất 10 cán bộ ra đề thi và giám khảo có bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành CNTT trở lên, có kinh nghiệm trong công tác ra đề và chấm thi. Có đội ngũ giám thị, kỹ thuật viên đáp ứng yêu cầu sử dụng các thiết bị CNTT, âm thanh, hình ảnh phục vụ cho việc tổ chức thi và chấm thi.
 
Quy định về ngân hàng câu hỏi thi trắc nghiệm: Ngân hàng câu hỏi thi trắc nghiệm kỹ năng sử dụng CNTT cơ bản. Có số lượng tối thiểu 700 câu hỏi thi. Ngân hàng câu hỏi thi trắc nghiệm kỹ năng sử dụng CNTT nâng cao, có số lượng tối thiểu 150 câu hỏi thi cho mỗi mô-đun nâng cao.
 
*Đối tượng dự thi và điều kiện dự thi
- Đối tượng dự thi: Cá nhân có nhu cầu được đánh giá năng lực sử dụng CNTT hoặc có nhu cầu được cấp chứng chỉ ứng dụng CNTT theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.
- Điều kiện dự thi: Cá nhân có hồ sơ đăng ký dự thi hợp lệ; đóng đầy đủ lệ phí thi theo quy định hiện hành; Thí sinh dự thi cấp chứng chỉ ứng dụng CNTT nâng cao phải có chứng chỉ ứng dụng CNTT cơ bản.
 
* Nội dung giao cho địa phương:
- Trách nhiệm xây dựng thể chế: Không quy định trực tiếp
- Trách nhiệm triển khai thực hiện: Sở Giáo dục và Đào tạo, Sở Thông tin và Truyền thông.

 
klgsjnpn 10/20/2017 9:01:58 AM
20

grrcrumg 10/20/2017 9:01:57 AM
20

ndxvymvf 10/20/2017 9:02:06 AM
20

vsekkwxh 10/20/2017 9:17:05 AM
20

tmhajfrw 10/20/2017 9:01:59 AM
20

Ý kiến bạn đọc